วันอังคารที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559

การบันทึกครั้งที่ 13 วันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ.2559

การบันทึกครั้งที่ 13


วันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ.2559 






เนื้อหาที่เรียนและความรู้ที่ได้รับ

        - กิจกรรมการเรียนการสอนวันนี้ อาจารย์ให้นักศึกษาแต่ละกลุ่มนำเสนอคลิปวิดีโอที่แก้ไขเรียบร้อยแล้ว มานำเสนอหน้าชั้นเรียน


ขวดน้ำนักขนของ




คานดีดจากไม้ไอติม


- กิจกรรมต่อมา อาจารย์ให้นั่งตามกลุ่มหน่วยการสอนของตนเอง ได้แก่
  • หน่วยต้นไม้
  • หน่วยปลา
  • หน่วยอากาศ
  • หน่วยผลไม้
  • หน่วยไข่
  • หน่วยดอกไม้
  • หน่วยยานพาหนะ
- เพื่อที่จะนำเสนอแผนการสอนของแต่ละวัน ได้แก่ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธ วันพฤหัส และวันศุกร์ โดยอาจารย์จะช่วยปรับแก้แผนของแต่ละวัน ให้สมบรูณ์มากยิ่งขึ้น




แผนการจัดประสบการณ์ ประเภทของ ผลไม้

สาระสำคัญ


  •      - ผลไม้มีหลากหลายชนิดแต่ละชนิดมีชท่อเรียกแตกต่างกัน เช่น ส้ม,มังคุด,ละมุด,ลำไย,องุ่น,ลองกอง
  •      - จัดเป็นสองประเภท คือ ผลเดี่ยว และ ผลรวม
  • ผลเดี่ยว เช่น ส้ม,มังคุด,ละมุด
  • ผลรวม เช่น องุ่น,ลำไย,ลองกอง
จุดประสงค์การเรียนรู้
  • เด็กสามารถบอกชื่อผลไม้ได้
  • เด็กสามารถจัดประเภทของผลไม้ได้
  • เด็กสามารถนับจำนวนตัวเลขผลไม้ได้
  • เด็กสามารถอธิบายเกี่ยวกับผลไม้ได้
  • เด็กสามารถร้องเพลงผลไม้ได้
ประสบการณ์สำคัญ

ด้านร่างกาย ได้เคลื่อนไหวตามจังหวะเพลง
ด้านอารมณ์ - จิตใจ ได้แสดงกิริยาโต้ตอบท่าทางตามจังหวะเพลง
ด้านสังคม ช่วยกันแก้ปัญหาในการตอบคำถามของครู
ด้านสติปัญญา ตอบคำถามที่ครูถามได้

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ
  • เตรียมเด็กให้พร้อม
  • ร้องเพลงผลไม้
  • ในเพลงมีผลไม้อะไรบ้าง
  • บันทึก
  • ถามประสบการณ์เดิมเด็ก
ขั้นสอน
  • ครูให้เด็กๆนำผลไม้มาจากบ้าน
  • เอาผลไม้ใส่ตะกร้าแล้วถามเด็กๆว่ามีผลไม้อะไรบ้างที่อยู่ในตะกร้า
  • ยกผลไม้ที่เป็นผลรวมขึ้นมาแล้วบอกเด็กๆว่านี่คือ องุ่น เพราะมีหลายๆลูกอยู่ในช่อเดียวกัน เรียกว่า ผลรวม
  • ผลไม้ที่เหลือในตะกร้าไม่ใช่ผลรวม แต่จะเป็น ผลเดี่ยว 
  • ลองมานับดูสิว่า ผลรวม กับ ผลเดี่ยว ผลไหนมีจำนวนมากกว่ากัน
ขั้นสรุป
  • เด็กๆรู้จักผลไม้อะไรบ้างที่เรียนไปในวันนี้
  • ผลเดี่ยว เป็นอย่างไร
  • ผลรวม เป็นอย่างไร



สื่อการเรียนรู้-แหล่งเรียนรู้
  • ชาร์ตเพลงผลไม้
  • ตะกร้าใส่ผลไม้
  • ผลไม้ชนิดต่างๆ
การวัดและประเมินผล
  • แบบบันทึกการสนทนา




คำศัพท์ 
  • Teaching plan = แผนการสอน
  • objective = วัตถุประสงค์
  • integration = บูรณาการ
  • Learning activities = กิจกรรมการเรียนรู้
  • significant experience = ประสบการณ์สำคัญ

ทักษะที่ได้รับ
  • ารทำงานเป็นกลุ่ม
  • การคิด
  • การนำเสนอ
  • การตัดสินใจ
  • การลงมือปฏิบัติ

การนำมาประยุกต์ใช้


      - สามารถนำวิธีการสอนนี่มาใช้ในอนาคตได้

บรรยากาศในห้องเรียน

      - โต๊ะ เก้าอี้ เพียงพอต่อนักศึกษา ห้องเรียนสะอาดเรียบร้อย แอร์เย็น

การจัดการเรียนการสอน

      - มีการเตรียมการสอนอย่างดี ให้นักศึกษาได้มีวิธีการคิดในสิ่งที่เคยเรียนผ่านมา และสามารถแก้ปัญหาได้เฉพาะหน้าด้วย

ประเมินตนเอง

      - ตั้งใจเรียนฟังอาจารย์อธิบายและร่วมทำกิจกรรมอย่างดี

ประเมินเพื่อน

      - มีความตั้งเรียน และฟังในสิ่งที่อาจารย์อธิบายและสอนเป็นอย่างดี

ประเมินอาจารย์

      - แต่งกายเรียบร้อย น้ำเสียงในการพูดเสียงดังฟังชัด










ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น